DeeZan ชุมชนคนรักดี(ซ่าน)
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

แบ่งปัน สิ่งดีๆ สาระ ความรู้ สารพัน บันเทิง (ปี 8)

บ้านGalleryLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ

Go down 
2 posters
ผู้ตั้งข้อความ
nu_kun0014
Serotonin
Serotonin
nu_kun0014

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ   ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ Icon_minitime11/8/2011, 10:25

ช่วงนี้ก็ถึงวันแม่แล้วผมจึงมีบทเขียนจาก ข.เขียนถึงแม่มามอบให้กับทุก ๆ ท่านด้วย
…“ดินสอและหนังสือของแม่”...

แม่ของฉัน...เป็นหญิงชาวบ้านนอก มีความรู้แค่เพียงชั้น ป. ๔ เรียนหนังสือภาคบังคับ ในสมัยเมื่อครั้งเมืองตรังอยู่ในช่วงสงครามโลกครั้งที่ ๒ (ปี พ.ศ. ๒๔๘๘) ...แม่เล่าว่า...แม่นุ่งผ้าถุงไปโรงเรียน (ส่วนพ่อขี่ม้าไปเรียนหนังสือ)

ฉันเรียนอย่างตั้งใจจนจบปริญญา ...ตลอดเวลาฉันคิดถึงภาพแม่เสมอ... ที่ครั้งหนึ่ง... แม่ไปเยี่ยม... ไปหา... ไปให้กำลังใจถึงที่โรงเรียน ในตอนพักกลางวัน...ในวันที่ฉันสอบ...ชั้นประถมปีที่ ๗

แต่...ทุกครั้งที่ไปไหนๆ... หากผู้จบปริญญาอย่างฉันอยากจะจดอะไรแล้วควานหาปากกาไม่เจอหรือไม่มีปากกาพกติดไปด้วย...หากไปกับแม่...แม่จะหยิบดินสอแท่งสั้นกุดๆ ปลายทู่ๆ ซึ่งแม่พกใส่กระเป๋าเศษสตางค์เล็กๆ ของแม่...แม่ส่งดินสอให้ฉันเสมอ ดินสอที่มียางลบด้วย...

ฉันพบว่า...ในกระเป๋าใส่สตางค์ของแม่ เป็นกระเป๋าเล็กๆ มีซิปรูด ที่เรามักชอบใส่เศษสตางค์ แต่ในกระเป๋าของแม่ใบนั้น นอกจากมีเงินม้วนๆ พับอยู่ มีมีดพับเล็กๆ ขนาดเท่าที่ตัดเล็บ ยังมีดินสอแท่งกุดๆ พร้อมยางลบใส่ติดกระเป๋าอยู่เสมอ...ฉันคิดว่า...แม่มีความคิดสุดฉลาดเลิศ (โดยที่แม่ไม่รู้) ที่พกดินสอ เพราะการพกปากกา บางครั้งพอจะหยิบใช้ก็พบว่า หมึกแห้งเขียนไม่ได้ ...และลบไม่ได้

คุณเชื่อไหมว่า...ฉันพยายามเก็บจดหมายที่แม่เขียนถึงฉันเกือบทุกฉบับ เพราะฉันคิดว่า ลายมือนักเรียนจบชั้น ป. ๔ ของผู้ที่เป็นแม่ ...สวยงาม และเรื่องราวที่แม่เขียนมีค่านัก ยิ่งกว่าหนังสือเล่มใด (ฉันเก็บของในลิ้นชักโต๊ะทำงาน และเปิดดูในแฟ้ม พบจดหมายของแม่ที่เขียนมาถึงฉัน)

ระยะหลังๆ มานี้...ฉันพยายามใช้ดินสอร่างและขีดเขียนหนังสือมากขึ้น ตั้งแต่ฉันไปศูนย์ภูมิรักษ์ธรรมชาติกับเพื่อนๆ ชาวโอเคเนชั่น และได้ยินอาจารย์ปัญญา ปุลิเวคินทร์ เล่าว่า “...ในหลวงทรงใช้ดินสอเขียนในการทรงงาน...จนสั้นกุด” และฉันก็พยายามเขียนบนกระดาษหน้าสอง (กระดาษรีไซด์เคิล) ด้วย

ในขณะที่รัฐบาลใหม่ประกาศจะให้นักเรียนไทยตั้งแต่ชั้นอนุบาลใช้อุปกรณ์ทันสมัยที่เรียกว่า “แท็บแล็ต” (ขอโทษนะคะ ฉันยังไม่เห็นหน้าตาว่ามีรูปร่างอย่างไร เรียกและสะกดเป็นภาษาไทยว่าอย่างไร แต่ฉันก็สยองในความคิดนี้แล้ว) ...ฉันรักภาษาไทย รักการเขียนภาษาไทย ภาษาที่แม่สอนให้ฉันเขียนด้วยดินสอตั้งแต่ฉันยังเป็นเด็ก การเขียนตัวอักษรเป็นศิลปะแล้วคุณหละคะ...

คุณรักการเขียนภาษาไทยไหม...

คุณยังมีจดหมายที่แม่เขียนด้วยลายมือแม่ไหม

คุณเคยคิดถึง...ดินสอ...ของแม่ เหมือนฉันไหม

ก่อนจบเรื่อง “ ข. เขียน... ถึงแม่” นี้ ฉันอยากจะมอบกลอนบทหนึ่ง ประพันธ์โดยอาจารย์สุนทรเกตุฯ ซึ่งฉันพบว่า พ่อเก็บเอาไว้ในลิ้นชักโต๊ะเขียนหนังสือในห้องของพ่อ (ภายหลังที่ท่านจากโลกนี้ไปแล้ว) และฉันได้นำมาพิมพ์ลงในหนังสือ “รำลึกร้อยวันแห่งการจากไปของ...ปู่เยื้อน ชุมศรี”...ฉันมอบหนังสือเล่มนี้ให้บล็อกเกอร์คนช่างเล่า พร้อมกับบอกว่า…

“พี่กลับไปกอดแม่พี่ให้บ่อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ อย่ารีรอช้า ท่านอายุมากแล้ว ขอให้ไปทันทีที่คิดถึงแม่นะคะ...”

ฉันหวังว่าเพื่อนๆ ทุกคนที่ยังมีแม่..จะกลับไปหาแม่ ทุกครั้งที่คิดถึงท่าน กลับไปกอดแม่นะคะ แล้วคุณจะไม่เสียใจ เพราะโลกนี้ ไม่มีอะไรแน่นอน...

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 32

ขอมอบเพลง... “แม่” ขับร้องโดย เบิร์ด ธงไชย แมคอินไตย์ จากเว็บไซต์ยูทูป ...สำหรับวันแม่ปี ๒๕๕๔ นี้ นะคะ

และนำกลับมาให้อ่านกันอีกครั้ง สำหรับเรื่อง “แม่” ของปี ๒๕๕๓ ที่ผ่านมานะคะ “ขอเขียนถึงแม่ด้วยสักคน” กดลิ้งค์

http://www.oknation.net/blog/Chaoying/2010/08/11/entry-1/comment

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 1 ดินสอ ..ดลใจ ทั้งกุดทั้งทู่... แต่กินใจ

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 2

จดหมายของแม่ เป็นหนังสือที่ดีที่สุดในชีวิต มีหลายเรื่องราว

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 3

ภาพรอยยิ้มของแม่...สวยงาม ชื่นใจลูก ตลอดกาล

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 4

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 9

ลายสือไท...ของแม่ที่ จบ ป. ๔ สวยงามมากๆ

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 11

แม้อายุแม่จะมากขึ้นและสังขารที่ร่วงโรย แต่ก็ต้องทำงาน... ยางพารา... คือ รายได้มาเจือจุน และมีฝนเป็นอุปสรรค

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 12

หมากัด...ความเป็นห่วงของแม่ คอยดูแลลูกยามเจ็บป่วย...แม่เป็นหมอประจำบ้าน...ตอนเด็กๆ มีหมาเฝ้ารอบๆ เปล ๔ ตัว หมานอนหลับอยู่เอาขวดนมใส่น้ำ หยอดหูหมา ฮิ ๆ โดนหมากัด (ครั้งที่ ๑)

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 13

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 14

คาถาของแม่...ศักดิ์สิทธิ์ นักแล

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 15

คำลงท้าย ของแม่..ขอให้พระคุ้มครองลูกเสมอ...พรของแม่

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 17

ทำบุญ...ตามวิถีพุทธ แม่ทำบุญเผื่อลูกๆ เพราะรู้ว่า ลูกไม่ว่างได้ไปวัด...ใจแม่ประเสริฐสุด และเป็นคนไทยเชื้อสายจีนสืบทอดประเพณีไหว้พระจันทร์ แม่จะซื้อขนมไหว้พระจันทร์และส่งขนมเข่งให้กินทุกปี ...นับตั้งแต่ไม่มีแม่...ไม่ได้กินขนมเข่งตั้งแต่บัดนั้นมา...อยากกินขนมเข่ง... คิดถึงแม่เหลือเกินค่ะ

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 18

พ่อขายไข่ไก่บ้านที่พ่อเลี้ยง..และเป็นอาหารโปรตีนหลักของลูกๆ ด้วย...ให้เห็นถึงวิถีชีวิตความเป็นอยู่ หารายได้มาเลี้ยงดูครอบครัว...บ้านเราปลูกผักบุ้งมัดขายเป็นกำๆ เมื่อน้ำแห้ง ผักบุ้งขายไม่ได้...ขาดรายได้

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 19

แม่ชอบปลูกดอกไม้ แม้แต่เสื้อ... แม่ก็ยังชอบใส่ลายดอกไม้ แต่ยังมีใครอีกคนหนึ่ง ที่ชอบดอกไม้ ถึงกับเด็ดช่อดอกไม้มาถือไว้ และชอบใส่เสื้อลายดอกไม้เหมือนแม่..รู้ไหม.. ใครเอ่ยน่าเอ็นดูนิ

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 21

แม่สอนลูก..(น้องชาย) ถึงการเขียนตัวหนังสือ...แม่ คือ ครูคนแรก ที่จบแค่ ป. ๔ ...แต่ดูแลเอาใจใส่อบรมสั่งสอน และสอนหนังสือได้เยี่ยมยอด

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 22

แม่สอน...คำขึ้นต้นจดหมาย เขียนถึง บิดามารดา ต้องใช้คำว่า “กราบเท้า” ยังจำกันได้ไหมคะ.. เด็กๆ สมัยนี้ เคยใช้ เคยเห็นหรือเปล่าคะ ใครเคยใช้ “กราบเท้า” บ้าง ...ยกมือขึ้นค่ะ

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 23

แม่ตื่นตี ๔...ตัดยาง หาเงิน ช่วยพ่อเลี้ยงครอบครัว แม่เขียนจากชีวิตจริง ตัวอักษรทุกตัวของแม่ มีชีวิตชีวาเสมอ เขียนจากเรื่องจริง ไม่ได้อิงนิยาย...แต่ชีวิต ยิ่งกว่านิยาย

“จะไปเก็บแล้ว” ...หมายถึง ไปเก็บน้ำยางที่ตัดเสร็จแล้ว...

วิถีชิวิตคนตัดยาง...

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 24

อารมณ์ขันของแม่...แม่มักหยิบฉวยกระดาษที่หาคว้าได้ใกล้มือ มาเขียนถึงลูกด้วยความเป็นห่วง ความคิดถึง... ก่อนจะไปเก็บยาง.. ภาพนี้เป็นกระดาษปฏิทิน มีภาพด้วย..คำของแม่..ขำ..กินใจ..สอนใจ ลึกซึ้ง...จดหมายฉบับนี้ แม่เขียนเมื่อปี ๒๕๒๔ ..มาถึงวันนี้ กี่ปีมาแล้ว นับดูเอาเองนะคะ...

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 31 รักแม่..และพ่อ มากที่สุดในโลก ค่ะ ในอ้อมกอดรักจริงที่เที่ยงแท้...

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 33

หากย้อนวันเวลากลับได้ จะขออยู่ใกล้กับพ่อและแม่ให้มากกว่านี้

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 25

หนังสือ ..."ปู่เยื้อน ...ชีวิตนี้ มีแต่ให้"...ที่ "คนช่างเล่า" มักเอ่ยถึง มีกลอนบทข้างล่างนี้.. พ่อเก็บบทกลอนนี้ไว้ในลิ้นชักโต๊ะเขียนหนังสือ...เราเจอหลังจากที่พ่อจากโลกนี้ไปแล้วข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 26

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 27

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ 28

ประพันธ์โดย อาจารย์สุนทรเกตุ (ไมทราบนามสกุล) เขียนคัดด้วยลายมือเจ้าหญิง

ลายมือหลานตอนอยู่อนุบาล ๓ ...ตอนนี้เธอเรียนมหาวิทยาลัยปี ๔ ลายมือเด็กๆ เขียนด้วยดินสอ ..น่ารักและสวยงามเสมอ หากมีการแจก “แท็ปเล็ต” ...อนาคตเราคงไม่เห็นลายมือน่ารักๆ แบบนี้อีก น่าเสียดายนะคะกอดแม่..ครั้งสุดท้าย ในวันคล้ายวันเกิดของฉัน..ที่กลับไปเยี่ยมแม่

ผมว่าดีมากนะ ผมเองก็จะกลับไปกราบแม่ซักครั้งอยู่หอมานานไม่ได้เจอแม่มาก็2เดือน แล้วทุกท่านหละครับไปกราบแม่ยัง

ขึ้นไปข้างบน Go down
skylove
Oxytocin
Oxytocin
skylove

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ   ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ Icon_minitime13/8/2011, 00:07

อ่้านแล้วคิดถึงแม่ และความรักของครอบครัวเลยค่ะ ... ขอบคุณสำหรับเรื่องดีๆ ที่นำมาแบ่งปันนะค่ะ thank you
ขึ้นไปข้างบน Go down

ข .เขียนถึงแม่ อ่านแล้วดีครับ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1